Hướng dẫn liều dùng của thuốc Efferalgan cho người lớn và trẻ em
Cao đẳng Dược TPHCM
Home » Thuốc Tân Dược » Thuốc hạ sốt giảm đau » Hướng dẫn liều dùng của thuốc Efferalgan cho người lớn và trẻ em

Hướng dẫn liều dùng của thuốc Efferalgan cho người lớn và trẻ em

1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (1 votes, average: 5,00 out of 5)
Loading...

Thuốc Efferalgan là một loại thuốc dùng để giảm đau hạ sốt, để đảm bảo an toàn thì cần tuân thủ đúng liều dùng thuốc Efferalgan cho người lớn và cho trẻ em.

Hướng dẫn liều dùng của thuốc Efferalgan cho người lớn và trẻ em

Hướng dẫn liều dùng của thuốc Efferalgan cho người lớn và trẻ em

Những thông tin về thuốc Efferalgan sau đây mang tính tham khảo và không thay thế cho lời khuyên của bác sĩ hoặc dược sĩ. Để đảm bảo an toàn, người bệnh cần tuân thủ theo hướng dẫn liều dùng và cách sử dụng mà bác sĩ đã chỉ dẫn.

Thuốc Efferalgan có tác dụng gì?

Các Dược sĩ tư vấn cho biết, thuốc Efferalgan có hoạt chất chính là paracetamol, có tác dụng giảm đau hạ sốt, chuyên điều trị các triệu chứng như: sốt, đau đầu, đau răng, nhức mỏi cơ…

Paracetamol giúp hạ sốt bằng cách ức chế trung tâm điều chế nhiệt ở vùng dưới đầu và giảm đau bằng cơ chế ngăn đường truyền ngoại biên của xung lực đầu. ngoài ra paracetamol còn có tác dụng kháng viêm.

Thuốc tân dược Efferalgan với hoạt chất chính là paracetamol có tác dụng giảm đau, hạ sốt chuyên điều trị các triệu chứng sốt, đau đầu, đau răng, đau nhức mỏi cơ…

Liều dùng của thuốc Efferalgan như thế nào?

Liều dùng của thuốc Efferalgan 500mg đối với người lớn và trẻ em không giống nhau. Sau đây là liều dùng của thuốc đối với từng đối tượng:

  • Với người lớn và trẻ em trên 12 tuổi, liều dùng như sau: uống từ 1 – 2 viên Efferalgan 500mg có tác dụng giảm đau trong khoảng từ 4 – 6 giờ. Mỗi ngày tối đa uống 8 viên.
  • Đối với trẻ em từ 7 – 12 tuổi, liều dùng như sau: uống từ 1⁄2 – 1 viên Efferalgan 500mg có tác dụng giảm đau trong vòng từ 4 – 6 giờ. Mỗi ngày uống tối đa 4 viên.

Bệnh nhân cần tham khảo ý kiến của bác sĩ và dược sĩ để được tư vấn liều dùng phù hợp nhất để đảm bảo an toàn và hiệu quả khi dùng thuốc.

Cách sử dụng thuốc Efferalgan như thế nào?

Theo giảng viên Trường Cao đẳng Dược Sài Gòn cho biết, thuốc Efferalgan được dùng để giảm đau, hạ sốt nhẹ tới sốt vừa, bệnh nhân khi sử dụng cần tuân thủ đúng liều dùng được hướng dẫn. Khoảng cách giữa hai lần uống thuốc tối thiểu là 4 tiếng. Lưu ý trẻ em không nên dùng thuốc này liên tục quá 5 ngày, còn đối với người lớn là không quá 10 ngày. Nếu không khỏi cần tham khảo ý kiến của bác sĩ trước khi tiếp tục sử dụng hay đổi sang loại thuốc khác.

Lưu ý: Bệnh nhân không sử dụng Efferalgan chung với những thuốc khác có chứa paracetamol, bệnh nhân có tiền sử bệnh gan, nghiện bia rượu, bệnh nhân dị ứng với paracetamol.

Trường hợp bệnh nhân sử dụng Efferalgan quá liều phải làm gì?

Khi sử dụng quá liều thuốc Efferalgan, bệnh nhân cần đến ngay cơ sở y tế gần nhất để được kiểm tra và theo dõi. Chú ý mang theo những loại thuốc mà mình đã dùng đến bệnh viện để được bác sĩ kiểm tra nếu có vấn đề gì bất thường.

Nếu bệnh nhân lỡi quên một liều thuốc thì cũng không nên quá lo lắng, bạn có thể uống bổ sung càng sớm càng tốt. Nếu thời gian đã gần tới liều kế tiếp thì bạn hãy bỏ qua liều đã quên mà dùng thuốc theo đúng kế hoạch ban đầu, không được sử dụng gấp đôi liều.

Hướng dẫn liều dùng của thuốc Efferalgan

Hướng dẫn liều dùng của thuốc Efferalgan

Thuốc Efferalgan có tác dụng phụ gì?

Khi sử dụng thuốc Efferalgan bạn có thể gặp phải một số tác dụng phụ như:

  • Ăn không ngon
  • Tiêu chảy
  • Đau dạ dày
  • Tăng tiết mồ hôi
  • Buồn nôn, nôn
  • Đau vùng bụng trên.

Một số tác dụng phụ nguy hiểm nhưng hiếm gặp bao gồm:

  • Bệnh nhân đi tiểu, đi ngoài ra máu
  • Nước tiểu vẩn đục
  • Bệnh nhân cảm thấy đau lưng dưới, đau hông
  • Phát ban, nổi mề đay, ngứa
  • Mệt mỏi
  • Vàng da…
  • Đau họng
  • Lở loét miệng, nhiệt miệng
  • Tiểu ít

Trên đây là một số tác dụng phụ của thuốc Efferalgan, nếu bạn gặp phải bất cứ tác dụng phụ nào khi sử dụng thuốc Efferalgan thì cần báo cho bác sĩ biết để được hướng dẫn xử lý và được tư vấn có nên dùng thuốc tiếp tục hay không. Để biết thêm thông tin về thuốc, bạn có thể đọc thêm trong tờ hướng dẫn sử dụng của nhà sản xuất hoặc hỏi ý kiến của bác sĩ hoặc dược sĩ để được tư vấn.

Nguồn: Trinhduocvien.edu.vn tổng hợp.

 

x

Check Also

Paracetamol chất độc chết người nếu dùng không đúng cách

Paracetamol được biết đến là loại thuốc thông dụng dùng để hạ sốt, giảm đau ...